Giúp đỡ "Chàng sinh viên nỗ lực vượt qua căn bệnh hiểm nghèo" - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* THÔNG TIN CHUNG *¤*,¸¸,¤
> |+| Các phong trào - Hoạt động - Event |+| > HOẠT ĐỘNG NHÂN ÁI > ĐỊA CHỈ TÌNH THƯƠNG
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời
Old 27-05-2011, 12:07 PM
dongquang's Avatar
dongquang dongquang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Trái tim nóng và cái đầu lạnh!
Được cảm ơn 127 lần trong 62 bài viết
Default Giúp đỡ "Chàng sinh viên nỗ lực vượt qua căn bệnh hiểm nghèo"

Chàng sinh viên nỗ lực vượt qua căn bệnh hiểm nghèo

Sinh ra đã bị bệnh tim, có những lúc đau quá tưởng chừng như Hùng sẽ bỏ cuộc, thế nhưng bằng sự nỗ lực, một sự nỗ lực đã vượt quá giới hạn của bản thân, Hùng vẫn tiếp tục đến giảng đường để viết tiếp những ước mơ còn dang dở. Hiện Hùng đang là sinh viên năm cuối Khoa Tin học, Trường Đại học Quảng Bình.

Vượt lên nghịch cảnh

Nguyễn Đăng Hùng, 23 tuổi, trong một gia đình thuộc diện nghèo nhất ở thôn Đấu Tranh, xã Hưng Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình. Chúng tôi gặp Hùng tại Phòng bệnh Khoa Tim mạch, Bệnh viện Trung ương Huế vào một ngày đầu tháng 5. Tiếp xúc với chúng tôi, Hùng trầm ngâm nhớ lại những năm tháng dông gió đã qua của cuộc đời mình.

Mẹ mất sớm, nhà nghèo, bố phải một lúc nuôi 4 con ăn học, bản thân Hùng lại bị bệnh tim bẩm sinh. "Có những lúc đi học, lồng ngực đau dữ dội tưởng chừng như sẽ ngất đi và không đi học tiếp được nữa…", Hùng kể.

Tuổi thơ Hùng dường như đã nếm hết mọi vất vả cay đắng. Thương bố, mong cho cuộc sống của cả gia đình sau này được tốt đẹp, Hùng đã cố gắng nỗ lực hết mình trong học tập. Suốt 12 năm học phổ thông, Hùng luôn là một học sinh giỏi, xuất sắc.

Mang theo mong ước được trở thành kỹ sư, năm 2006, Hùng dự thi vào Trường Đại học Bách Khoa Đà Nẵng ngành Điện tử viễn thông. Anh thi đỗ với số điểm khá cao. Ngày Hùng nhận được giấy báo đại học, cả thôn xóm quây quần trong căn nhà xiêu vẹo để chung vui với gia đình cậu học trò nghèo học giỏi.

Nguyễn Đăng Hùng trên giường bệnh.

Thế nhưng, niềm vui ấy chóng qua đi, sau khi cầm đi hết những đồng tiền tằn tiện cóp nhặt của bố đưa cho để vào Đà Nẵng nhập học, chỉ sau 2 tháng, Hùng buộc phải thôi học vì bệnh tim trở nặng. "Mình lúc ấy dù không muốn phải vậy nhưng cũng đành chấp nhận, vừa buồn vừa tủi thân. Cái cảm giác lúc ấy là mọi thứ trước mắt mình đã khép lại!" - Nhớ lại lúc ấy, Hùng chia sẻ.

Trở về quê, Hùng vẫn tiếp tục nuôi hy vọng sẽ trở lại giảng đường. Anh truyền cả những ước mơ vào thế hệ em út kế cận trong xóm bằng cách kèm cặp và động viên chúng nỗ lực học tập, còn bản thân mình thì vẫn tiếp tục "dùi mài kinh sử chờ ngày ứng thí".

Cuối tháng 8/2007, niềm vui đến với Hùng khi anh trúng tuyển vào ngành Tin học - Trường Đại học Quảng Bình. Một lần nữa Hùng quay trở lại giảng đường đại học. 4 năm học trôi qua, tháng nào cũng vậy, Hùng phải định kỳ đến điều trị bệnh tim tại Bệnh viện Cuba Đồng Hới. Các bác sĩ ở đây dường như đã quen tên Hùng, cậu sinh viên nhỏ thó có đôi mắt sáng.

Những năm sinh viên của Hùng là chuỗi dài những cố gắng để vượt lên số phận. Nhà nghèo, bố không đủ tiền chu cấp hằng tháng, Hùng phải tự mình chống chọi với bệnh tật của bản thân, vừa phải đi làm gia sư để kiếm tiền trang trải cho cuộc sống và chu cấp cho 2 em gái ăn học.

Tuy khó khăn bệnh tật như vậy, nhưng 4 năm học Hùng luôn là một sinh viên khá giỏi, được bạn bè và cô thầy khâm phục về nghị lực phi thường. Em gái Hùng, Nguyễn Thị Thu Hoài hiện là sinh viên năm 2, Trường Cao đẳng Y tế Huế, còn em Nguyễn Thị Huệ là học sinh lớp 12, Trường THPT Trần Hưng Đạo (Lệ Thủy, Quảng Bình). Không phụ lòng mong đợi của anh trai và cả gia đình, 2 chị em đều học rất giỏi, đều là tấm gương sáng cho bạn bè noi gương học tập.

Sự sống mỏng manh

Sau những năm sinh viên một thân một mình chống chọi với bệnh tật, đầu năm thứ 4, sức khỏe Hùng yếu dần, tần suất đến điều trị tại bệnh viện nhiều hơn, lâu hơn.

Trước tình hình bệnh tim của Hùng trở nên quá nặng, ngày 22/4, các bác sĩ Bệnh viện Cuba Đồng Hới đã quyết định chuyển tuyến đưa Hùng vào Bệnh viện Trung ương Huế để điều trị.

Khi khám cho Hùng, các bác sĩ đã phát hiện quả tim Hùng một lúc mang 3 chứng bệnh: Thông liên thất, thông liên nhĩ, eo hẹp động mạch chủ và từ đó sinh ra chứng áp lực phổi tăng cao. "Đây là trường hợp chưa từng có ở Bệnh viện Trung ương Huế", bác sĩ Bùi Đức Phú, người trực tiếp khám và hội chẩn cho Hùng cho biết.

"Cậu ấy sống tới hôm nay đã là một kỳ tích, bởi với một trái tim mang những ba bệnh như cậu ta thì ở Việt Nam rất hiếm, giờ mổ cũng nguy hiểm lắm, cơ hội chỉ 50:50 thôi. Chúng tôi đang phải xem xét kỹ!", bác sĩ Phú nói tiếp.

Ngồi bên Hùng, ông Nguyễn Đăng Ngân, bố của Hùng dường như trầm hẳn, ông gầy xọp đi, 2 quầng mắt ông thâm đen do thức khuya và nghĩ ngợi quá nhiều. Hiện nay, chi phí điều trị mỗi ngày của Hùng gần 1 triệu đồng, nếu các bác sĩ quyết định mổ tim cho Hùng thì chi phí ca mổ sẽ lên đến 70 triệu đồng. Con số này quá lớn đối với gia đình ông Ngân, một gia đình thuộc diện nghèo nhất xã. Thế nhưng, ông nói: "Dù phải bán nhà hay phải vay mượn, tui cũng phải cứu lấy nó, mẹ nó vì nghèo không có tiền chữa trị nên không qua được. Giờ tui không thể để nó bị bệnh đi như mẹ nó được!".

Trên giường bệnh, Hùng vui vẻ kể cho chúng tôi nghe những ước mơ còn dang dở của anh, đôi mắt anh rực sáng một niềm tin mãnh liệt vào sự sống.

Chia tay Hùng, chúng tôi cầu chúc cho số phận sẽ đem đến những điều diệu kỳ với anh, giúp anh có thể tiếp tục xây đắp những ước mơ còn dang dở!

(Châu Trân Trân)

Báo Công an nhân dân ( http://cand.com.vn/vi-VN/nhanai/2011/5/149675.cand )
09:51:19 24/05/2011

---------- Post added at 12:07 PM ---------- Previous post was at 12:04 PM ----------

Theo thông tin mới nhất từ gia đình bạn Nguyễn Đăng Hùng, thì bạn ấy sẽ phải trải qua ít nhất từ 2-3 ca mổ! Và tổng chi phí cho các ca mổ khoảng 200 triệu đồng!

(bạn cùng lớp - Quang Trọng ) Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

Đã có 12 cảm ơn !

Cảm ơn dongquang đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
cao hoang vi lam (27-05-2011), chek (27-05-2011), hienluong631 (29-05-2011), hoàng toni (27-05-2011), kún.vô kảm (27-05-2011), k_white (29-05-2011), LoVe_StOrM (29-05-2011), Mr. Mặc Tưởng (27-05-2011), Mr.LightQB (29-05-2011), no_body (27-05-2011), tippitatdai (27-05-2011), Trần Cương (29-05-2011)
Old 27-05-2011, 12:14 PM
Mr. Mặc Tưởng's Avatar
Mr. Mặc Tưởng Mr. Mặc Tưởng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: Cứ Gọi Em Là " Dị Nhan " Cho Nó Thân Mật ...!
Được cảm ơn 7,877 lần trong 1,566 bài viết
Default Ðề: Giúp đỡ "Chàng sinh viên nổ lực vượt qua căn bệnh hiểm nghèo"

Chúc anh có thể vượt qua được căn bệnh hiểm nghèo này để có thể tiếp tục những ước mơ dang dở quả mình
ACE NQB chúng ta đâu hết rồi , hãy lên tiếng vì 1 sự sống đầy phi thường đó đi chứ .
 Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View Mr. Mặc Tưởng's Signature]

Đã có 7 cảm ơn !

Cảm ơn Mr. Mặc Tưởng đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
dongquang (27-05-2011), hienluong631 (29-05-2011), kún.vô kảm (27-05-2011), LoVe_StOrM (29-05-2011), thaison_IT (06-06-2011), Trần Cương (29-05-2011), xương rông (27-05-2011)
Old 27-05-2011, 12:21 PM
cao hoang vi lam's Avatar
cao hoang vi lam cao hoang vi lam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: vi lam
Được cảm ơn 910 lần trong 399 bài viết

Thật đáng khâm phục
Chủ thớt cho số đt của cậu hùng được không?
Rảnh rỗi ghé thăm tí
...........
P/s:chúc hùng mau chóng lành bệnh Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 5 cảm ơn !

Cảm ơn cao hoang vi lam đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
dongquang (27-05-2011), hienluong631 (29-05-2011), LoVe_StOrM (29-05-2011), Trần Cương (29-05-2011), xương rông (27-05-2011)
Old 27-05-2011, 09:22 PM
dongquang's Avatar
dongquang dongquang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Trái tim nóng và cái đầu lạnh!
Được cảm ơn 127 lần trong 62 bài viết
Sao Ðề: Giúp đỡ "Chàng sinh viên nổ lực vượt qua căn bệnh hiểm nghèo"

Trích:
Nguyên văn bởi cao hoang vi lam View Post
thật đáng khâm phục
chủ thớt cho số đt của cậu hùng được không?
rảnh rỗi ghé thăm tí
...........
p/s:chúc hùng mau chóng lành bệnh
[ 01699994288 ] Đây là số điện thoại của bạn Hùng! Bạn ấy vừa trải qua được ca mổ thứ nhất (ngày 26/5/2011). Hiện tại chưa thể trực tiếp nghe máy! Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 3 cảm ơn !

Cảm ơn dongquang đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
hienluong631 (29-05-2011), LoVe_StOrM (29-05-2011), Trần Cương (29-05-2011)
Old 29-05-2011, 03:50 PM
Trần Cương's Avatar
Trần Cương Trần Cương vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
PHÓ CHỦ TỊCH NQB

Tên Thật: TRẦN XUÂN CƯƠNG
Được cảm ơn 8,068 lần trong 1,261 bài viết
Gửi tin nhắn qua ICQ tới Trần Cương Gửi tin nhắn qua MSM tới Trần Cương

Hùng học cùng cấp 3 với mình, cùng khối, học rất giỏi. Cậu ấy rất có nghị lực. Mong cho Hùng mạnh mẽ lên, chiến thắng bệnh tật Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View Trần Cương's Signature]

Đã có 4 cảm ơn !

Cảm ơn Trần Cương đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
dongquang (31-05-2011), hienluong631 (29-05-2011), LoVe_StOrM (29-05-2011), muatinhyeu (29-05-2011)
Old 29-05-2011, 05:22 PM
hienluong631's Avatar
hienluong631 hienluong631 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: noname
Được cảm ơn 1,258 lần trong 433 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi dongquang View Post
[ 01699994288 ] Đây là số điện thoại của bạn Hùng! Bạn ấy vừa trải qua được ca mổ thứ nhất (ngày 26/5/2011). Hiện tại chưa thể trực tiếp nghe máy!
Cám ơn bạn Trọng! Cầu mong ca mổ thành công và bạn Hùng sẽ sống khỏe! Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View hienluong631's Signature]

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn hienluong631 đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
dongquang (31-05-2011), LoVe_StOrM (29-05-2011)
Old 29-05-2011, 05:39 PM
LoVe_StOrM's Avatar
LoVe_StOrM LoVe_StOrM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Nghĩa
Được cảm ơn 568 lần trong 189 bài viết
Default Ðề: Giúp đỡ "Chàng sinh viên nỗ lực vượt qua căn bệnh hiểm nghèo"

Đúng là đau thắt lòng khi nhìn cảnh này, đúng là những điều chúng ta cần phải suy nghĩ, lúc đọc mình lại nghĩ đến những lúc anh Hùng phải cố gắng chống trọi vs chính bản thân và căn bệnh trong mình... Bản thân tôi muốn làm 1 việc gì thật hữu ích cho anh Hùng và hơn nữa là gia đình của anh.
Chúng ta hãy cùng nhau chung tay lá lành đùm lá rách, phần nào đó giúp anh Hùng và gia đình anh vượt qua được quãng thời gian khó khăn này.
 Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn LoVe_StOrM đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
dongquang (31-05-2011), Trần Cương (29-05-2011)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn