Vào lò luyên thi - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* KẾT BẠN *¤*,¸¸,¤
> |+| Tình Bạn - Tình Yêu & Cuộc Sống|+| > Tâm sự
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-06-2011, 11:03 AM
hoantrachonline's Avatar
hoantrachonline hoantrachonline vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: Hảnh
Được cảm ơn 1,649 lần trong 604 bài viết
Gửi tin nhắn qua ICQ tới hoantrachonline Gửi tin nhắn qua AIM tới hoantrachonline
Default Vào lò luyên thi

TTC - Hôm nay, tui chính thức gia nhập “Câu lạc bộ ôn thi đại học”. Ba tui đã tìm và đăng ký cho tui theo học tại một lò luyện thi ở gần nhà. Nghe đồn, nhiều người luyện ở lò này đã thi đậu đại học. Lại nghe đồn, lò này toàn mời những giáo viên dạy giỏi, giảng viên của các trường đại học về dạy nên học phí khá cao. Nghe ba tui nói mà lòng tui buồn rười rượi. Còn gì là nghỉ ngơi, thư giãn nữa hả trời? Hu hu hu...

Sau buổi sáng học tại trường, buổi trưa và chiều học thêm ở nhà thầy cô, tui hộc tốc về nhà chuẩn bị cho lớp học luyện thi bắt đầu lúc 19 giờ. Lóc cóc đạp xe đến chỗ học với hành trang đeo trên vai gồm: 2 cuốn vở, 2 cây viết, 1 thước kẻ, 1 hộp sữa tươi và 1 ổ bánh mì (mẹ tui chuẩn bị cho để ăn lấy sức vì không kịp giờ ăn tối ở nhà), tui đến nơi lúc 19 giờ 5 phút. Phù... ù... ù...!!! May quá!

Bước chân vào lớp, quang cảnh khiến tui choáng váng. Đó là “hộp cá mòi” bề ngang rộng khoảng 3m, chiều dài khoảng 5m, hai bên kê hai dãy bàn ghế dài, lối đi ở giữa chỉ đủ 1 người khép nép lọt qua, trần phòng có chiếc quạt trần đang chạy rề rề như “phủi ruồi”. Loay hoay tìm mãi mới được một chỗ ngồi cuối lớp - do các bạn thương tình ngồi sát lại nhường chỗ - tui mừng húm.

Nhưng than ôi, dù cố gắng chọn tư thế, tui cũng chỉ kê được nửa mông lên mặt ghế bé tẹo, một nửa người của tui đành phải gửi ngoài lối đi. Nhìn quanh, đâu chỉ có mình tui ngồi dở khóc dở cười như vậy, nhiều bạn khác cũng chẳng hơn gì. Haiii zzaaaa..., lần sau rút kinh nghiệm tui sẽ tranh thủ đi sớm hơn mới được.

Thầy bắt đầu giảng bài. Vừa lấy vở ra chuẩn bị ghi chép, tui đã nghe tiếng nhai “nhóp nhép” của hai bạn ngồi hàng ghế bên cạnh, rồi đến tiếng hút nước “rột rột” của một bạn ngồi trước. Kềm lòng không đặng, tui cũng một tay cầm ổ bánh mì, một tay cầm viết, cứ thế vừa viết vừa ăn. Thầy giáo chắc cũng thông cảm cho hoàn cảnh của tụi tui hoặc do không có thời gian để ý, vẫn giảng ro ro.

Sau một giờ ráng tập trung nghe giảng, tui bắt đầu ê ẩm một bên. Tui vặn người cho đỡ mỏi đồng thời cũng tranh thủ quan sát. Những bạn ngồi bàn đầu có vẻ chăm chú, trong khi khúc giữa có vài bạn chống cằm mắt nhìn xa xăm, chắc đang mơ về một chiếc giường êm ái hoặc một bữa cơm nóng sốt (?) Nhiều bạn cũng như tui, cắm đầu cắm cổ viết cho khỏi sót, còn chuyện “hiểu” thì về nhà tính sau. Bạn ngồi cạnh tui ban đầu còn viết, một hồi chỉ thấy vẽ...! Trên kia thầy vẫn thao thao bất tuyệt qua micờ- rô, ai muốn nghe thì nghe, không nghe cũng chẳng sao.

Cứ thế, thời gian nặng nề trôi. Đồng hồ điểm 21 giờ. Cả lớp lục đục kéo nhau vội vàng ra khỏi lò, hít lấy hít để không khí bụi bặm bên ngoài. Tui cũng đạp xe nhanh về nhà để nạp thêm năng lượng, lấy sức mà “cày” tiếp đống bài tập về nhà, ôn bài cho ngày mai đi học ở trường. Còn bài ở lò luyện, chắc không còn thời gian coi lại.

Tối nay, trong giấc mơ, tui lại thấy mình chỉ phải học ở trường, không phải học thêm, không vào lò luyện thi. Ôi! Ước gì...

Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

-->

[Click Here To View hoantrachonline's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến hoantrachonline với bài viết này
theAnh cc (30-06-2011)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn