Hảy chung tay hướng về miền trung dấu yêy - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* KẾT BẠN *¤*,¸¸,¤
> |+| Tình Bạn - Tình Yêu & Cuộc Sống|+| > Chia buồn
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 17-10-2010, 07:44 AM
ho bau trang's Avatar
ho bau trang ho bau trang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: dang bi truy na ko noi dc
Được cảm ơn 79 lần trong 44 bài viết
Default Hảy chung tay hướng về miền trung dấu yêy

Cứu trợ miền Trung: Lòng nhân ái ở muôn nơi
11/10/2010 - 19:30 Lê Giang

Bão lũ lại mang đến bao nỗi đau cho người dân miền Trung Việt Nam. Đã có 66 người thiệt mạng vì mưa lũ, thiệt hại về vật chất ước tính lên tới hơn 2 nghìn tỉ đồng. Rất nhanh chóng, giới trẻ Việt Nam một lần nữa đã xiết chặt bàn tay nhân ái và tấm lòng hướng về miền Trung ruột thịt.

Hàng cứu trợ của các bạn trẻ quyên góp ở thành phố Hồ chí Minh chuẩn bị đưa ra miền Trung. (Lê Giang)
Lòng nhân ái từ cộng đồng mạng
Rất nhiều cá nhân và nhóm bạn thông qua các trang mạng xã hội, diễn đàn Internet kêu gọi bạn bè và mọi người chung quanh ủng hộ quyên góp tiền, quần áo, lương thực, thuốc men để cứu trợ đồng bào vùng lũ miền Trung.

“Người miền Trung đã nghèo thì chớ mà sao quanh năm hết lũ lụt lại hạn hán. Đợt lũ này lại lấy thêm hàng chục mạng người nữa. Những người sống sót thì thiếu ăn, trẻ em thì không có sách vở... Chúng ta hãy nhịn ăn nhịn tiêu một chút để đóng góp ủng hộ cho miền Trung nhé”, Trần Phương Quỳnh, sinh viên trường Đại học Văn Lang viết trên Facebook của mình. Cô và nhóm bạn của mình đã tự quyên góp được hơn một triệu đồng và gần 20 bao tải quần áo cũ để gửi ra miền Trung.

Nhiều bạn trẻ ở Hà Nội, nơi diễn ra đại lễ 1.000 năm Thăng Long tuy đang vui lễ nhưng cũng không hề vô cảm mà quên đến ở những địa phương vùng lũ đang có người dân mình khổ sở vì thiên tai. “Nghìn năm thì có thể giải quyết trong 1.000 năm, việc của miền Trung thì chúng ta hãy cùng nhau giải quyết ngay bây giờ”, một bạn trẻ nhắc nhớ mọi người tham gia ủng hộ cứu trợ miền Trung qua Facebook. Việc thành phố Hà Nội quyết định không tổ chức bắn pháo hoa trong dịp đại lễ như kế hoạch ban đầu để dành toàn bộ kinh phí này gửi tặng cho đồng bào miền Trung được dư luận bạn trẻ hoan nghênh trên cộng đồng mạng.

Sống xa quê hương, nhiều du học sinh Việt Nam ở Mỹ, Úc, Châu Âu cũng dùng phương tiện liên kết qua mạng để đóng góp của ít lòng nhiều hướng về quê hương. “Những ngày vừa qua, hẳn anh chị và các bạn đã nghe nhiều về những khó khăn cũng như nỗi thống khổ của đồng bào bị thiên tai tại quê hương. Trong đó, Quảng Bình là địa phương hứng chịu ảnh hưởng nặng nề nhất từ đợt mưa bão này. Những ngày sắp tới sẽ còn thương tâm hơn nếu không có những bàn tay của anh chị và các bạn kịp thời giúp sức. Ban chấp hành Hội sinh viên Việt Nam tại tiểu bang New South Wales xin phát động đợt giúp đỡ quyên góp từ ngày 10 đến 16-10, rất mong nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của tất cả mọi người để cùng chia sẻ với đồng bào ta tại vùng lũ”, đó là thông báo của bạn Hưng Thịnh, Chủ tịch Hội sinh viên Việt Nam tại New South Wales trên trang mạng của hội.

Ở đâu cũng lạc quyên
Bằng cách này hay cách khác, mọi người mọi giới đều hướng sự quan tâm và tình cảm của mình đến đồng bào vùng lũ. Các nghệ sĩ như nhạc sĩ Quốc Trung viết trên Facebook cá nhân: “Tôi sẽ ủng hộ một ngày lương làm giám khảo của chương trình Vietnam Idol để đóng góp cho miền Trung”. Còn ca sĩ Nguyệt Ca thì thông báo cập nhật tình hình quyên góp và tổ chức đi cứu trợ của cô và nhóm bạn bè như sau: “chuyến tàu cứu trợ đi Quảng Bình (đợt đầu tiên) của chúng tôi sẽ không thể khởi hành nếu không đủ một tấn hàng. Giờ đã được gần 2/3 rồi. Chỉ còn tối nay và ngày mai. Các bạn hãy nhanh chóng đem đồ cứu trợ tới nhé! Ngoài ra, chúng tôi cũng rất cần tiền mặt để mua gạo và thuốc men kịp thời”.

Chiều ngày 10 tháng 10, tại công viên Tao Đàn thành phố Hồ chí Minh có một nhóm bạn trẻ tự đứng ra quyên góp quần áo và lương thực cùng với tiền để ủng hộ miền Trung. Chị Nhật, một người phụ nữ sống gần đó thấy nghĩa cử tốt đẹp của các bạn trẻ cũng tất tả chạy về nhà gom hết quần áo cũ mang ra đóng góp. Chị Nhật nói: “Tôi có biết tình hình miền Trung qua truyền hình nhưng lại không biết chỗ nào nhận quyên góp để mà mang đi đâu. Tự mình mang đi thì lại không được nên nhờ các bạn trẻ này giúp vậy”.

Bạn Hòa, một thành viên trong nhóm quyên góp ở công viên Tao Đàn nói: “Hiện giờ chúng tôi quyên góp được hơn 100 thùng mì tôm, hơn 30 thùng sữa và rất nhiều quần áo cũ của mọi người, số tiền còn dư của đợt 1 bọn em sẽ dùng để mua sách, vở và bút để gửi ra cho các em học sinh đi học”.

Trời Sài Gòn mưa tầm tã nhưng buổi chiều chủ nhật ngày 10 tháng 10 vẫn ấm áp hơn bao giờ hết đối với nhóm bạn trẻ đang góp tấm lòng và sức mình dành cho miền Trung. Dưới những đợt mưa không ngớt, họ vẫn nhiệt tình lưu chuyển hàng hóa, phân loại đóng gói và đánh dấu. Những bộ quần áo cũ được gấp gọn gàng, những thùng mì tôm chuyển đến càng nhiều bất kể trời đã sẩm tối. Một vài người đến ủng hộ tiền mặt mà không cần lưu lại tên. Khi ban tổ chức muốn ghi danh sách, họ chỉ xoa tay cười: “Không có gì đâu, giúp được đồng bào thì mình giúp thôi”.

Những lời kêu gọi quyên góp giúp đỡ ở trên mạng hay ngoài đời thường vẫn diễn ra khắp nơi. Những chuyến xe chở hàng cứu trợ từ Bắc chí Nam đã và đang liên tiếp nối đuôi nhau ra Quảng Bình, Quảng Trị, Hà Tĩnh, Huế, Nghệ An...

[/COLOR]là con em miền trung chúng ta hảy chung tay hướng về miền trung các ban nhé Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

thay đổi nội dung bởi: ho bau trang, 17-10-2010 lúc 06:01 PM.

Đã có 5 cảm ơn !

Cảm ơn ho bau trang đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
mien son cuoc (23-10-2010), no_body (17-10-2010), thaison_IT (17-10-2010), thanh trung (24-10-2010), xuanthuan (17-10-2010)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn