Bút luận chiến - Page 2 - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* KẾT BẠN *¤*,¸¸,¤
> |+| Giao lưu kết bạn bốn phương |+| > Hội Thi
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 19-03-2011, 10:38 PM
cAo_qBm's Avatar
cAo_qBm cAo_qBm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
HƯU TRÍ

Tên Thật: cAo™
Được cảm ơn 13,494 lần trong 2,331 bài viết
Default Ðề: Bút luận chiến

Trích:
Nguyên văn bởi hoàng toni View Post
em cũng đựoc piết 1 chút về ngũ hành
kim sinh mộc
mộc sinh thổ
thổ sinh thuỷ
thủy sinh hỏa
hỏa sinh kim
....
Đó mới là Quan hệ sinh thôi bạn ah.
Còn quan hệ Khắc nữa. Nếu chỉ biết 1 cái thôi thì chưa đủ  Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

-->

[Click Here To View cAo_qBm's Signature]

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn cAo_qBm đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
mcsecurity (19-03-2011), nlkcumo (20-03-2011)
Old 19-03-2011, 11:08 PM
Mr.Demon's Avatar
Mr.Demon Mr.Demon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Đinh Nhật Sơn
Được cảm ơn 115 lần trong 62 bài viết

haizzzzz !! muộc rẹc Ngũ hành tương khắc ngũ hành tương sinh ta nắm trong lòng bàn tay:
Kim - mộc - Thổ - thuỷ - hoả

Kim - thuỷ - mộc - hoả - thổ  Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View Mr.Demon's Signature]
Old 19-03-2011, 11:10 PM
muatinhyeu's Avatar
muatinhyeu muatinhyeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: bé
Được cảm ơn 2,737 lần trong 757 bài viết

Ôi vụ ni miềng chịu, bó tay ,bó chân, bó toàn thân Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn muatinhyeu đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
mcsecurity (19-03-2011), nlkcumo (20-03-2011)
Old 19-03-2011, 11:14 PM
mcsecurity's Avatar
mcsecurity mcsecurity vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: SECURITY NGUYEN
Được cảm ơn 4,406 lần trong 802 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi Mr.Demon View Post
haizzzzz !! muộc rẹc Ngũ hành tương khắc ngũ hành tương sinh ta nắm trong lòng bàn tay:
Kim - mộc - Thổ - thuỷ - hoả

kim - thuỷ - mộc - hoả - thổ

Bạn kiểm tra lại bàn tay của mình đi, coi có thiếu ngón nào không
 Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View mcsecurity's Signature]

thay đổi nội dung bởi: mcsecurity, 20-03-2011 lúc 06:55 AM.
Bạn có lời cảm ơn đến mcsecurity với bài viết này
nlkcumo (20-03-2011)
Old 20-03-2011, 10:36 AM
o0oMr.Zuo0o's Avatar
o0oMr.Zuo0o o0oMr.Zuo0o vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Trường sơn
Được cảm ơn 206 lần trong 89 bài viết

Bạn làm ơn Đọc Lại Những Gì Mìh Viết... Rất Rõ Ràg Đấy Thưa Bạn Mìh K Bík Và K Hề Nghiên Cứu Cái Gì Gọi là Nhân Sinh Quan Và Thuyết Ngũ Hành Như Bạn .Mìh Chỉ Cần Bík Cuộc Sống Hằng Ngày Diễn Ra Như Thế NaÒ Và Mình Củg K Có Qá Nhiều Thời Gian Để Viết Hết Sự Kiện Củng Như Sự Sống Còn Trog Quy lUật Cuộc Sống Cho Bạn Hiểu. Đơn Giản. Mìh Nghĩ Thế Nào Mìh Viết Thế Ấy..!!! chấm hết .!! mong Bạn Đừng Có Qá Máy Móc Và Theo Sách Vỡ Qá ... Thực tế !!! Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View o0oMr.Zuo0o's Signature]
Old 20-03-2011, 11:36 AM
degiocuondi's Avatar
degiocuondi degiocuondi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Phan
Được cảm ơn 335 lần trong 137 bài viết

Tương sinh : Mộc > hỏa, hỏa >thổ, Thổ >Kim, Kim > Thủy, Thủy > Mộc
Tương khắc:Mộc - Thổ, Thổ - Thủy, Thủy - Hỏa, Hỏa - Kim, Kim - Mộc.
Còn diễn giải ra miên man thì dài lắm. hehe phải hỏi thằng gúc
Thuyết ngũ hành có nguồn cơ từ Tàu khựa nó ảnh hưởng nhiều đến quan niệm sống của người phương đông, áp dụng vào phong thủy, tướng số, chữa bệnh theo y học cổ truyền nữa... hiện nay nó cũng được coi là một môn khoa học được ngâm cứu nghiêm túc.
Mọi vật trong vũ trụ đều có liên quan tương trợ, xung khắc lẫn nhau. Ví như phàm trong suy nghĩ, tính cách nhìn nhận của con người cũng nó sự tương sinh và tương khắc. Tương sinh là phát triển, ngược lại thì kìm hãm. Tuy thế những mặt xung - khắc phải cùng tồn tại tương trợ cho nhau để cùng vận hành tồn tại. ví như :Kim khắc mộc, mộc sinh hoả, hoả khắc kim. Thì mình hiểu mơ hồ, nông cạn thế thôi chứ thật tình mình không đào sâu lắm. Hihi, thảo cái luận với ý conkiến thế thôi chứ mình không có muốn "chiến" đâu nha. Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View degiocuondi's Signature]

thay đổi nội dung bởi: degiocuondi, 20-03-2011 lúc 11:40 AM.

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn degiocuondi đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
mcsecurity (20-03-2011), o0oMr.Zuo0o (20-03-2011)
Old 20-03-2011, 03:24 PM
o0oMr.Zuo0o's Avatar
Người Quảng Bình (NQB)

24 Ðề: Bút luận chiến

Trích:
Nguyên văn bởi mcsecurity View Post
Trả lời bài " Thuyết Ngũ Hành Theo Nhìn Nhận Của TS!" của o0oMr.Zuo0o.

NHÂN SINH QUAN NGƯỜI PHƯƠNG ĐÔNG TRONG THUYẾT NGŨ HÀNH VỚI MỘT VÀI VÍ DỤ TỪ TRÒ CHƠI 1 VS 1

Thưa bạn ! Trước hết theo Mc nghĩ ngoài sự vui vẻ chúng ta cần phải nâng cao kiến thức về mọi mặt. Và Topic Mc đưa ra với một suy nghĩ hết sức nghiêm túc, thông qua đây mọi người có thể bày tỏ quan điểm và nhận thức của mình về vấn đề mà mình quan tâm, không e ngại sai đúng, vì chúng ta đang học hỏi đúng như quan điểm chung của thuyết Ngũ hành đó là vận động. Nên không phải là chúng ta chỉ bày tỏ quan điểm cho vui.
Trở lại vấn đề chính thưa bạn o0oMr.Zuo0o ! Trước hết Mc cũng vô tình đưa ra chủ đề này trên sb , quả thật đay là một vấn đề mà có rất nhiều người nghiên cứu, thuyết Ngũ hành là gì ? Đó là Kim, Mộc, Thuỷ, Hoả, Thổ, những từ rất quen thuộc với chúng ta, nó là học thuyết về sự tương quan giữa các sự vật hiện tượng trong tự nhiên và tương ứng là năm tính chất tự nhiên trong cuộc sống là hấp thụ (kim) khởi nguồn (mộc) ẩn chứa (thuỷ) phát triển ( hoả) nuôi dưỡng (thổ). Năm tính chất này có mối quan hệ tương sinh và tương khắc lẫn nhau, nó có thể hỗ trợ nhau hoặc khắc chế nhau.
Thế giới quan của người phương Đông chủ yếu dựa trên sự tương quan này, họ dựa vào đây để giải thích các hiện tượng và sự vật xảy ra ở xung quanh. Zuo0 nói đúng khi phát biểu rằng đó là "Nó Như Một Vòng Xoay Trong Ngày Của Con Người . Tối Đến Thì Nằm Ngũ ,Nghĩ, dưỡng Sức Để Cơ Thể Tuần Hoàn Lưu Thông Máu Và Các Cơ quan Nội Tạng .đúg k nhỉ . Chắc Chắn Là thế rồi mà.. cả Ngày con ng Chúng ta đã phải sản ra Nhiều Sức Lực Và Suy Nghĩ Cho công việc : Phải đi, Phải đứng, Phải ngồi. phải tính toán " ,Ban ngày Chúng ta Hoạt độg ban đêm phải nghĩ ngơi .đó chíh là bù đắp tương trợ lẫn nhau. Ng Phương Đông Chúng Ta Sống và làm Việc Theo Nguyên tắc.Nhưng kèm Theo Tình Cảm" ,'' Nhân Sinh Quan'' Theo E Nói Thì Con Người Phương ĐÔNG Nói Chung Và E Nói Riêng Thì Chúng Ta sống Và Hành Động Luôn Có Sự Bỗ Trợ Qua Lại Để Giúp Nhau Tiến Tới Điều Tốt Đẹp Và Yên Ấm Bằng Suy Nghĩ Có Nghĩa Tình Và Hết mình" nhưng đó chỉ là một khía cạnh rất nhỏ và bạn đã hiểu chưa đầy đủ về nhân sinh quan của người phương Đông trong thuyết ngũ hành. Nó không dừng lại ở chỗ là chúng ta phải làm thế nào để tương trợ lẫn nhau mà chúng ta phải nhìn nhận hiện tượng như thế nào, tại sao lại như vậy và chúng ta phải giải quyết ra làm sao... Mc lấy ví dụ đơn giản đó là trò chơi 1 vs 1 , tại sao có trò chơi này (hỏi cAo) đó là Mộc, để có trò chơi cAo phải suy nghĩ và mọi người góp ý đó là Hoả, từ đó có một kết quả cụ thể đó là Thổ, rồi quyết định là tổ chức trò chơi và mọi người tham gia đó là Kim, cuối cùng chúng ta đã tham gia đó là Thuỷ. Tất nhiên vì Thuỷ xuất hiện sớm khi Hoả và Thổ chưa vũng chắc nên nảy sinh hiện tượng phá vỡ sự cân bằng của Ngũ Hành đó là hiện tượng tương thừa ( hành này lấn át hành khác) và tương vũ( hành này khinh nhờn hành khác) như hiện tượng cãi nhau trên sb do quản trò đưa ra câu hỏi, hiện tượng coi thường lẫn nhau, hiện tượng thua cuộc không trả, hay seach google....từ đó dẫn tới những dị biến trong tự nhiên ( như cái topic này chẳng hạn).
Mc chỉ lấy một ví dụ như vậy thôi, thứ hai nữa người phương Đông chúng ta nhìn nhận tất cả mọi phương diện qua thuyết ngũ hành và cho rằng nếu hoạt động phù hợp với học thuyết đó thì mới đẩm bảo được tính cân bằng lâu dài. Chẳng hạn như khi chúng ta bắt đầu cho một công việc (mộc) chúng ta phải có quá trình chuẩn bị khởi đầu, sau đó phải tổ chức và đẩy mạnh nó cho nó phát triển(Hoả) khi cônng việc phát triển thì sẽ có một cái mới xuất hiện và cái mới đó tồn tại thay cho cái cũ(Thổ) công việc của bạn đã có mục đích thì bạn phải biết dừng lại một cách phù hợp (Kim) và tất nhiên bạn trên cơ sở đó chuẩn bị cho một hoạt động mới (Thuỷ). Nếu phá vỡ chu kỳ này tất sẽ nảy sinh bị biến không lường trước được...nó có thể phát triển theo một chiều hướng mà chúng ta không thể kiểm soát hoặc là nó sẽ khắc chế lẫn nhau khiến cho sự việc không thể phát triển theo ý định ban đầu.
Vậy trong Ngũ hành, tuỳ theo từng sự việc cụ thể để chúng ta điều chỉnh mức độ cho các Hành cho phù hợp. Chẳng hạn bạn nói Mc tham gia 1VS 1 với vài máy tính để seach cho nhanh cho chính xác có nghĩa là trong suy nghĩ của bạn về Mc đã có vấn đề ở nhận định và đánh giá khách quan, bạn chưa hiểu như thế nào đã vội kết luận và bạn đã phạm vào hành Mộc từ đó sinh ra hiện tượng tương vũ( khinh nhờn) và xuất phát dị biến chính là cái bài viết của bạn và bài viết này của Mc...liệu bạn có khả năng để kiểm soát nó không...thưa bạn là không vì nó còn phụ thuộc vào Mc đúng không bạn...Đó nhân sinh quan chính là đó, là cách hiểu và áp dụng thuyết Ngũ Hành vào trong cuộc sống chứ không phải dừng lại ở chỗ như thế nào là Ngũ hành, hay nói vui là dựa vào đó để phán số mạng một con người. Có thể bạn tìm đọc nhiều, bạn giải thích rất hay nhưng quan trọng là bạn áp dụng trong hành động của bạn như thế nào.
Điều quan trọng nhất cần phải chú ý đó là phải đặt các sự vật hiện tượng vào các hiện tượng xảy ra xung quanh nó để đánh giá và xem xét sự tương quan sinh khắc như thế nào, chứ không phải phiến diện một chiều. Có đúng vậy không bạn...
Chúc bạn vui ...!

P/S : Mc là bộ đội, không lấy mô ra nhiều tiền để mà sắm mấy cái máy như bạn nghĩ ...ở trong đơn vị quân đội người ta không cho kéo dây phải dùng 3g thì bạn nói seach cấy chi với 10s ...chỉ khi quản trò hay đối thủ có đáp án mà Mc nghi ngờ thì Mc mới tìm để coi và bổ sung cho bản thân thôi...chơ đối vs Mc 1 VS 1 quan trọng nhất là kiến thức..Mc chỉ mong những câu hỏi hay và đáp án chính xác,... thắng thua là chuyện bình thường...cũng có khi để trêu đùa Mc cũng bày trò này nọ...nhưng như bạn nói chỉ là xả street thôi.
Bạn nên suy nghĩ...

(MỜI o0oMr.Zuo0o TIẾP TỤC)

Rép Bài Bác !!!
Thứ Nhất Bác Khá Am Hiểu Bộ Môn triết Học Phương Đông.
Thứ hai Những Điều Bác Viết Còn Xa Vời Và Lời Viết k Đi Đôi Với Hành Động Cuộc Sống
Thứ ba e Ngược Lại Với Bác 2 Điều Trên

Old 20-03-2011, 09:41 PM
mcsecurity's Avatar
mcsecurity mcsecurity vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: SECURITY NGUYEN
Được cảm ơn 4,406 lần trong 802 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi o0oMr.Zuo0o View Post
Rép Bài Bác !!!
Thứ Nhất Bác Khá Am Hiểu Bộ Môn triết Học Phương Đông.
Thứ hai Những Điều Bác Viết Còn Xa Vời Và Lời Viết k Đi Đôi Với Hành Động Cuộc Sống
Thứ ba e Ngược Lại Với Bác 2 Điều Trên
Mình không nghĩ bạn cố chấp đến như vậy, và mình xin trả lời bạn rằng :
- Đối với triết học Phương Đông không ai dám nói là mình am hiểu, bởi còn rất nhiều huyền bí trong triết học Phương Đông mà chưa ai giải thích được. Đây là điều thứ nhất bạn đã sai lầm khi trả lời.
- Những điều mình viết và mình đã có ví dụ cụ thể và rất thực tiễn gắn liền với hoạt động của chúng ta trên NQB, điều này khi đọc chắc bạn đã thấy nếu như bạn đọc kỹ. Đây là điều thứ hai bạn sai khi bạn khẳng định nó xa vời.
- Mình mở cái topic này để mình khẳng định với bạn rằng bạn đã sai khi nói mình chơi với sự hỗ trợ của google đó có phải là không đi liền với hành động, và xin bạn cho ví dụ cụ thể để chứng minh mình viết và hành động không đi đôi với nhau, nếu bạn không đưa ra được lý do xác đáng thì bạn nợ mình một lời xin lỗi. Đây là điều thứ ba bạn đã sai lầm khi bạn trả lời.
- Thứ tư, mình chưa hề biết bạn là ai, ngược lại bạn chưa hề biết mình là người như thế nào mà bạn đã vội khẳng định mình là người thế này thế nọ và tất nhiên bạn là người ngược lại...Như vậy bạn có tự đề cao mình quá hay không...Từ điều này có thể nói bạn có phải là người như bạn tự nhận không. Đây là điều thứ tư bạn đã sai lầm khi trả lời.
- Khi mình đề nghị mình và bạn mở topic này mình đã hỏi ý kiến bạn và có đề nghị bạn đưa ra chủ đề , chính bạn là người tuyên bố chủ "đề nào cũng chơi" như thể bạn là người am hiểu rất nhiều lĩnh vực, và mình rất mừng vì có thể thông qua đây để học hỏi từ bạn. Vậy mà bây giờ bạn nói rằng bạn không am hiểu về triết học Phương Đông, như vậy có khác gì bạn đã lừa dối hay là lúc đó bạn quá tự đề cao mình một cách thái quá trên sb để cho mọi người lầm tưởng bạn là người rất thông minh và hiểu biết. Đây là sai lầm thứ 5 mà bạn mắc phải khi bạn trả lời.
- Điều cuối cùng mình muốn nói với bạn đó là cứ cho bạn không am hiểu về triết học Phương Đông vì lý do nghề nghiệp hay vì một lý do nào đó thì mình cũng xin nói rằng nghề nghiệp của mình cũng chẳng liên quan gì mấy tới lĩnh vực này. Hiểu biết được như thế nào là do đọc ..đọc..và đọc bạn ạ chứ nó không từ trên trời rơi xuống.
- Để cho công bằng mình xin mời bạn ra chủ đề , cái mà bạn cho là hiểu biết nhất. Nhưng phải thực sự là chủ đề nghiêm túc và có tính chất khoa học chứ xin đừng đưa ra những chủ đề tầm phào, nếu thế thì mình sẽ không trả lời.

Mong ý kiến của bạn...!!

P/S : Quên mất mình còn điều này muốn nói với bạn rằng người ta có câu : " Văn phong thế nào thì con người thế ấy " không biết bạn nghĩ sao..? Và mình tin rằng bạn biết Tiếng Việt, vậy mong bạn viết bằng tiếng mẹ đẻ của mình, đó mới là tôn trọng người khác và tôn trọng chính bản thân mình bạn ạ.

[Click Here To View mcsecurity's Signature]

thay đổi nội dung bởi: mcsecurity, 20-03-2011 lúc 09:51 PM.

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn mcsecurity đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
cAo_qBm (22-03-2011), o0oMr.Zuo0o (21-03-2011)
Old 20-03-2011, 09:49 PM
Cánh Buồm's Avatar
Cánh Buồm Cánh Buồm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Trà My
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Kái ni thì đúng là ko bít tí mô hết nì! hức... Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
Old 21-03-2011, 10:34 AM
o0oMr.Zuo0o's Avatar
Người Quảng Bình (NQB)

Cạn Lời !... Quá Chặt Chẽ !...Bác Thắng Rồi Đó
E Chỉ Học Hết Cấp 3 Với Cái Bằng Trung Bình . Và Hiện Tại E Chỉ Là Một Công Nhân Làm Thuê . Nếu Bác Nghĩ E Ra Vẻ Thông Mih Thì Bác Đã Phũ Phàng Khi Nói Thế ! E Bík Bác Đang Nói Cái Gì? E Hiểu Và Tôn Trọng Những Cái Điều Bác Viết . Còn Việc Chấp Nhận Lĩnh Vực Nào Bác Thì Đó Là Bản Chất Của Con Ng Như Bác Đã Nói Trong Thuyết Ngũ Hành Đó Bác. Tương Sinh Phải Tương Khắc . Có Khiêm Tốn Phải Có Kiêu Ngạo Đó Bác. Còn Những Điều Sách Vỡ E Không Hứng. E Học Ở Cái Cuộc Sống Này Thôi. Bác Đang Nói Đến Thuyết Ngũ Hành Nhưng Thực tế Những Điều Bác Viết Để Phản Bác E . Đang Làm Cho Những Gì Bác Viết Là Sai Thôi.
'' Hãy Nhìn Nhận Cuộc Sống Theo Khía Cạnh Tích Cực Và Hào Phóng '' Đừng U Mê Và Áp Đặt Bác Nhé.!!!
p/s: Tinh thần Dòng Máu Việt E Luôn Mạnh Nhất Đó Bác .đừng Tưởng Thể Hiện Ở Cái Cách Viết Chữ Là Chứng Tỏ Mình Tôn Trọng Điều Đó.Chúc Bác Luôn Thành Công Trong Công Tác E Xin Lỗi. E K Có Nhiều Thời Gian Để Viết Và Trình Bày Thật Đẹp Mắt Và Văn Tự Theo Kiểu Khoa Học Như Bác. bác Cứ xem E Như Gã Tiều Phu. Bựa Đâu Phăng Nấy Rứa Bác Ạ.Thuyết Ngũ Hành Theo E Nghĩ Đó Bác .Thực Tế Chính Là Sự Khẳng Định Chính Xác Nhất Để Kiểm Chứng Cái Điều E Nghĩ  Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

thay đổi nội dung bởi: o0oMr.Zuo0o, 21-03-2011 lúc 10:48 AM.
Bạn có lời cảm ơn đến o0oMr.Zuo0o với bài viết này
mcsecurity (22-03-2011)
Ðề tài đã khoá

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn