Luyện nghe tiếng Anh cơ bản đến IELTS – Lộ trình 4 bước bạn cần biết - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* HỘI ĐỒNG HƯƠNG QUẢNG BÌNH *¤*,¸¸,¤
> |+| CÂU LẠC BỘ NQB|+| > CLB NGOẠI NGỮ
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời
Old 02-03-2022, 03:53 PM
mottienganh's Avatar
mottienganh mottienganh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Zooey
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Default Luyện nghe tiếng Anh cơ bản đến IELTS – Lộ trình 4 bước bạn cần biết

Listening vẫn luôn là nỗi ám ảnh ghê gớm với các bạn mới bắt đầu với IELTS. Mình cũng vậy, thời gian đầu hoàn toàn ngơ ngác, chỉ nghe được mỗi đến đoạn “Now turn to section 1”, còn sau đó là toàn những cái gì bùng bùng, ù ù, không thể định nghĩa được. Từ những trải nghiệm kinh hồn đó, mình đã bình tâm lại, đi lại từ gốc, từ luyện nghe tiếng anh cơ bản và cuối cùng lên đến nấc cao nhất là 9.0 Listening. Các bước luyện nghe tiếng Anh của mình tổng hợp trong 4 NẤC THANG dưới đây:
[IMG]https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*tF3rA97iYZostx6eJ8LszQ.jpeg[/IMG]
1. LUYỆN NGHE CHỮ (chữ cái, chữ số)
Chữ và số là những thành phần đầu tiên khi bạn bắt đầu luyện nghe tiếng anh cơ bản. Các bạn không có gốc (hay đã mất gốc từ lâu rồi) trước tiên nên luyện nghe đánh vần từng chữ cái và chữ số cho thật thành thạo thì sau này mới nghe dần lên cái khó hơn được.
Mình khuyên các bạn nên luyện tập các bài nghe đánh vần tên người, địa danh, hay số điện thoại,… cũng chính là một phần trong bài nghe IELTS section 1 luôn. Cứ luyện tập thật nhiều rồi các bạn sẽ quen và bắt được âm trong tiếng Anh, từ đó luyện cho mình phản xạ nhanh với chữ cái và chữ số.

2. LUYỆN NGHE TỪ (chọn từ, điền từ)
Sau khi đã nghe thành thạo “chữ” rồi thì mình bắt đầu rời khỏi luyện nghe tiếng anh cơ bản, nâng cấp lên một level cao hơn là nghe từ . Có hai dạng nghe từ chính là chọn từ và điền từ.
Trước tiên là tập nghe kiểu bài tập chọn từ đúng còn thiếu trong câu. Cách nghe này giúp bạn nhận diện cách đọc chuẩn các từ khác nhau, từ đó có thể dễ dàng phân biệt các từ phát âm gần tương tự như nhau.
Sau đó nghe điền từ, tức nghe từ đơn nhưng không có đáp án sẵn, phải tự nghe ra từ đó rồi viết lại. Điền từ sẽ khó hơn chọn từ vì các bạn sẽ không có tí gợi ý nào về từ cần điền nhưng nếu luyện thành thạo rồi thì trình nghe của các bạn sẽ lên một level mới luôn đấy.

3. LUYỆN NGHE CÂU
Để “ tăng độ khó cho game “, chúng ta hãy bắt đầu nâng trình độ nghe lên tiếp một bậc bằng cách nghe trọn vẹn từng câu một. Hãy bắt đầu bằng việc nghe riêng lẻ từng câu trong một đoạn. Các bạn chỉ cần hiểu nghĩa của từng câu đấy thôi. Kiên nhẫn nghe lần lượt từ các câu đơn giản cho đến các câu dài, phức tạp. Trong câu có thể xuất hiện hiện tượng nuốt từ hay nối âm khá khó nghe.
Các bạn nhớ take note lại càng nhiều càng tốt vì nó sẽ giúp các bạn vừa nâng cao trình độ nghe vừa luyện khả năng tốc kí, rất hữu ích cho việc học tiếng Anh sau này đấy. Hãy luyện tập thật chăm chỉ cho đến khi bạn viết lại được một câu hoàn chỉnh có nghĩa nhé.

4. LUYỆN NGHE ĐOẠN
Sang đến giai đoạn nghe đoạn này, bạn cần cố gắng nghe một lượt cả đoạn và hiểu được nội dung chính của cả đoạn. Tất nhiên chúng ta không cần phải nghe tất tần tật các từ trong đoạn đó nhưng hãy cố gắng nghe được càng nhiều từ càng tốt. Đặc biệt cần chú ý tới các key words bằng cách chú ý tới những chỗ nhấn giọng để nắm bắt ý chính của cả đoạn.
Một lưu ý nữa khi nghe đoạn là các bạn hãy tập tập tóm tắt nội dung đoạn để tăng khả năng nghe hiểu tiếng Anh. Khi đã luyện nghe đoạn thành thạo thì yên tâm đi, bạn sẽ không còn lo “ điếc” tiếng Anh khi nghe người bản xứ nói chuyện đâu nhé!

Điều cuối cùng mình muốn nhấn mạnh với các bạn là cuối cùng các bạn luyện nghe tiếng Anh để làm gì? Mục tiêu bạn muốn tiến tới là thi chứng chỉ IELTS, TOEIC, TOEFL, tự tin giao tiếp tiếng anh với người xứ. Hãy xác định rõ ràng và đặt ra mục tiêu cụ thể để hoàn thành cho mình trước khi bắt tay vào luyện nghe tiếng anh cơ bản nhé!
Hi vọng rằng, lộ trình luyện nghe tiếng anh cơ bản đến IELTS trên đây của mình có thể giúp bạn có được hướng đi đúng khi luyện nghe nhé! Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn