Thủ thuật Blog - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* HỘI ĐỒNG HƯƠNG QUẢNG BÌNH *¤*,¸¸,¤
> |+| CÂU LẠC BỘ NQB|+| > CLB BLOG QUẢNG BÌNH
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-09-2007, 04:41 PM
Buffalo's Avatar
Buffalo Buffalo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: Nguyễn Hoàng Nam
Được cảm ơn 3,723 lần trong 925 bài viết
Drunk Thủ thuật Blog

1. Soạn bài viết, lấy link bài viết và bình luận bài viết

a.Soạn bài viết :

Để soạn 1 bài viết bạn vào My Blog rồi chọn Compose Blog Entry sẽ thu được các mục sau:
-Entry tittle (tựa đề bài viết)
-Photo (ảnh đại diện đi kèm theo bài viết)
- Entry Content (Nội dung của bài viết)
Sau khi hoàn thành các yêu cầu bạn chọn Post this Entry để post bài lên

b. Lấy Link bài viết:

Để lấy link của 1bài viết nào đó (của bạn hay của 1 ai đó) bạn xem dưới mỗi bài viết sẽ thấy link có tên “Permanent Link” đó chính là link trực tiếp đến bài viết. Bạn click chuột phải trên dòng chữ này, chọn Copy Shortcut để sao chép link này và Paste vào chỗ mình mong muốn (để gửi link, chèn link,...)

c. Bình luận 1 bài viết:

Để bình luận phát biểu cảm nhận của mình về 1 bài viết nào đó (có thể của chính bài viết của bạn hay 1 ai đó) bạn xem ở dưới mỗi bài viết thấy link có tên "Comments" bạn chọn vào link đó để bình luận nhé!

2.Tạo mục lục bài viết

Mỗi lần viết bài cho Blog bạn vào tuỳ chọn Hide Options check vào Highlight this blog entry là để bạn ưu tiên bài viết của mình (nếu bạn cảm thấy đây là 1 blog hay check vào nó khi đó nó sẽ hiển thị nên phía trên cùng góc phải của mỗi blog đó bạn có thể quan sát blog cua mình dưới mục có tên Hightlighted Post) hoặc bạn có thể dùng chính cái đó làm mục lục cho các bài viết của mình.

Nhưng khi số bài viết trên Blog của bạn ngày càng nhiều lên và rất khó theo dõi thì bạn nên tạo mục lục các bài viết để dễ quản lý và theo dõi. Mục lục này chính là một bài viết trên Blog, nội dung bao gồm tựa đề của link đến các bài viết và ngày viết (cách lấy link bài viết như ở trên). Khi có bài viết mới, bạn cập nhật danh sách bài viết này bằng cách tạo một bài viết mục lục mới và xóa đi mục lục cũ. Bạn chỉ việc sao chép nội dung từ mục lục cũ và bổ sung tên và link những bài viết mới nên thực ra chỉ tốn công sức ở lần tạo mục lục đầu tiên. Với mục lục này, bạn và người xem dễ dàng theo dõi các bài viết, chỉ việc nhấn chuột vào link là di chuyển nhanh chóng đến ngay bài viết tương ứng.

3.Tạo My Blogroll

Mục này là nơi bạn để liên kết Blog của bạn với 1 Blog khác mà bạn thích hoặc có thể làm link cho các bài viết quan trọng của bạn cũng được. Bạn vào My Blog tìm đến menu Edit Blogroll, tại đây bạn hãy đánh tên (Mục Name) và link (URL) của các Blog khác hay bài viết của bạn, nếu muốn tạo thêm nhiều đường link bạn chọn Add Another cuối cùng chọn Save là được, bạn có thể quan sát MyBlogroll ở Blog của mình (nằm ở phía góc trái)

4. Tạo Feed

Feed được thiết kế cho việc chia sẻ nội dung, tin tức, cung cấp thông tin chủ yếu là tiêu đề, tóm tắt và liên kết đến trang tin đầy đủ của một website khác và thường xuyên được cập nhật. Nhờ mục Feed này, người đọc tin có thể biết tin tức nào mới từ website đó một cách nhanh chóng mà không cần vào website để tìm. Nhiều bạn khi mới tạo Blog còn bối rối với việc tạo Feed đọc lên cũng chưa hiểu nó là cái gì thế?
Và việc tạo Feed được thực hiện như sau

- Bạn truy cập trang web mà bạn muốn lấy tin. Trang web này phải hỗ trợ RSS, thông thường trên website sẽ có biểu tượng RSS hay XML . Rất nhiều trang tin có hỗ trợ RSS, chẳng hạn như: http://vnexpress.net, http://cnn.com, www.vnn.vn, www.thanhnien.com.vn...

- Bạn nhấn vào biểu tượng (RSS) hay (XML), trang web sẽ hiển thị các link đến các mục tin tức mà trang web cung cấp, chẳng hạn
http://vnexpress.net/rss/the-gioi.rss,

Bạn click chuột phải trên dòng chữ này, chọn Copy Shortcut để sao chép link vào clipboard

- Sau Bạn chuyển sang trang web của mình, nhấn “Share Feed”, chuyển đến ô URL rồi nhấn chuột phải chọn Paste (hoặc nhấnCtrl-V) để dán vào link trang tin bạn muốn lấy từ clipboard.

Ngoài ra khi đọc blog của một số người, thấy hay bạn muốn lấy tin đó làm Feed cho Blog của mình thì bạn đưa chuột xuống cuối trang blog thấy có biểu tượng RSS , nếu không thấy có nghĩa là người đó ko cho phép bạn có thể lấy nội dung blog của họ đưa vào Feed của bạn.

Bạn cũng có thể cho phép người khác lấy tin tức từ blog bạn dưới dạng Feed. Cách làm như sau: bạn vào “Blog Settings”, thiết lập tùy chọn mục “Who can see your blog”“Public” và check vào dòng “Yes, public my blog…” ở mục “Publish site feed”.

5. Tạo nền riêng trong Blog

Để trang trí cho Blog sinh động, đẹp, bắt mắt cũng như dễ đọc hơn đôi khi bạn cũng nên tạo nền riêng (background) cho mỗi Entry bài viết. Bạn làm như sau:

- Để bài viết ở chế độ mã HTML (tức là bạn check vào ô View HTML Source)
- Copy đoạn mã ở bảng dưới đây và Paste vào bài viết:
<table background="Link hình" border="1" cellpadding="30" cellspacing="2">
<tbody>
<tr>
<td>
Trong đó "Link hình" là đoạn mã "Link trực tiếp" (Direct) của ảnh (Link trực tiếp là đoạn link của hình mà khi ta dán (Paste) trực tiếp lên thanh địa chỉ của trình duyệt IE (internet explore) sẽ thu được ảnh đó .Ở đây "Link hình"có thể tĩnh hoặc động

Ví dụ: Link hình=http://img295.imageshack.us/img295/1971/totinhas4.gif (Link hình động)
Link hình=http://img219.imageshack.us/img219/5512/nenow5.jpg (Link hình tĩnh)

Khi đó bỏ check sẽ thu được 1 ô nhỏ hãy gõ chữ hay dùng phím space để mở rộng nền ra theo ý muốn của mình!

6. Tạo địa chỉ Web cho Blog

-Sau khi đã có Web riêng cho mình rồi bạn muốn nó có 1 địa chỉ ở trên mạng....Chức năng “Simple URL” cho phép người khác có thể truy cập Blog của bạn qua một địa có dạng

Http://360.yahoo.com/nickyahoocuaban

Ví dụ: http://360.yahoo.com/NPT. Để kích hoạt địa chỉ này, bạn vào Blog Settings và check vào dòng “Simple URL…”
-Cũng tại mục Blog Settings này bạn có thể hiệu chỉnh 1 số cái theo ý mình như (ai có thể được xem, bình luận bài viết của bạn,...)

Linhx Gau Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

-->

[Click Here To View Buffalo's Signature]
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn