Bờ vai ơi...em tập quên anh nhé! - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* KẾT BẠN *¤*,¸¸,¤
> |+| Tình Bạn - Tình Yêu & Cuộc Sống|+| > Tâm sự
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-11-2009, 04:53 PM
beyeumautim_banglang's Avatar
beyeumautim_banglang beyeumautim_banglang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: hiền
Được cảm ơn 4,698 lần trong 1,696 bài viết
Default Bờ vai ơi...em tập quên anh nhé!

Câu chuyện của chúng ta thật đẹp, thật cổ tích nhưng nó lại không hề có "the happy ending". Đó chính là điều làm em đau lòng nhất. Nơi đây đang có bão. Tối nay, em ngồi nghe bài A shoulder to cry on - một bài hát em đã rất thích và cũng đã từng gửi nó cho cho anh chỉ để nói rằng anh là a shoulder to cry on của em. Em không biết bao giờ em mới có thể bắt đầu một quan hệ mới nhưng em tự hứa với lòng em rằng em sẽ cố hết sức quên anh, quên chuyện này và cố học để có thể rời xa anh mãi mãi. Em không phải là một cô gái có bản lĩnh đến mức lấy niềm vui của người yêu thương đã qua làm niềm vui của chính mình, đứng bên lề cuộc sống người mình từng yêu thương và nhìn anh hạnh phúc với người khác mà vẫn mỉm cười nhưng với tư cách là bạn. Nhưng...em vẫn mong anh mãi mãi hạnh phúc...

Hơn một năm trước em đã biết rằng mỗi khi em cần sự chia sẻ, cảm thông hay ngay cả khi em cảm thấy lười biếng thì em đều có thể nhận được lời động viên, chia sẻ thật tình cảm từ anh. Anh là bờ vai vững chãi mà em có thể dựa vào để khóc mỗi khi em buồn bã hay thất vọng. Cuộc sống tự lập làm sao tránh được những phút yếu lòng hả anh? Nhất là với một đứa con gái có vẻ ngoài mạnh mẽ nhưng ẩn sâu trong đó là sự yếu đuối cần sự che chở, cảm thông của anh?

Life is full of lots of up and downs
But the distance feels further when it's headed for the ground
And there's nothing more painful then to let your feelings take you down

It's so hard to know the way you feel inside
When there's many thoughts and feelings that you hide
But you might feel better if you let me walk with you by your side

Vốn dĩ cuộc sống có rất nhiều những khó khăn, vất vả, lúc vui vẻ, hạnh phúc, lúc buồn bã, đau đớn, đầy những thất bại và thành công, nhưng khoảng cách giữa anh và em càng xa thêm khi nghĩ rằng mình đang xa nhau về địa lý. Em đã chờ đợi anh trở về trong niềm hy vọng tràn trề. Bởi còn gì bằng, còn gì hạnh phúc hơn chúng ta được tay trong tay cùng sánh bước sau hơn bao tháng ngày xa cách... Sự chờ đợi nào cũng được đền đáp anh nhỉ? Em đã chờ đợi anh dù khoảng cách chúng ta hàng nghìn dặm. Em không biết cảm xúc của anh lúc đó thế nào nhưng em rất hạnh phúc khi anh vui vẻ, đạt được điểm số cao trong các kỳ thi của mình. Đôi lúc anh cảm thấy mình bất lực thì em đã luôn động viên anh, cũng như nói với chính bản thân mình hãy nỗ lực, hãy cố gắng lên...

Bài hát cất lên với giai điệu nhẹ nhàng, du dương vốn có của thể loại everlasting song này. Khi xa anh, mỗi lần nghe bài hát này em đều bất giác ước gì anh ở bên cạnh em lúc này. Nhưng em đã tự an ủi mình hãy vững tin mà chờ đợi ngày anh trở về.

Đoạn điệp khúc vang lên như mãi xoáy sâu vào lòng người, xoáy sâu thêm vào nỗi nhớ anh da diết của em.

And when you need a shoulder to cry on. When you need a friend to rely on. When the whole world is gone you won't be alone. I'll be there. I'll be your shoulder to cry on. I'll be there. I'll be your friend to rely on. When the whole world's gone you won't be alone 'cause I'll be there.

Và khi em cần một một đôi vai để khóc, khi em cần một người bạn để dựa vào, khi mà tất cả mọi thứ trên đời này đều biến mất, em cũng không hề cô đơn, vì em đã có anh ở đây. Anh sẽ là đôi vai để em khóc, anh sẽ là người bạn để em có thể dựa vào, và khi tất cả mọi thứ trên đời này biến mất, em sẽ không cô đơn vì em đã có anh.

Đúng thế thật, mỗi lần có bất kì điều gì khúc mắc không thể giải tỏa em lại tìm đến anh để tâm sự, chia sẻ cảm giác đó của mình. Sau tất cả lời nói của em, em luôn nhận được những lời khuyên, an ủi, động viên của anh

All of the times when everything is wrong. And your feeling like there's no use going on. You can't give it up. I'll help you work it out. And carry on.

“Bất kể khi nào em cảm thấy bất an và tưởng chừng như mọi cố gắng đều là vô ích. Nhưng em không thể buông xuôi, anh sẽ giúp em đứng dậy và tiếp tục vươn lên."

Đến đây, ca khúc bỗng nhiên có đoạn biến tấu, không còn tuân theo khuôn mẫu như lúc ban đầu.

Side by side with you till the end, I'll always be the one to firmly hold your hand. No matter what is said or done our love will always continue on.

Lúc này, giai điệu có vẻ ngang ngang với nhau, không xuất hiện những nốt nhạc trầm độ ngột hay cao đột ngột, cùng với lời hát bè nhè nhẹ, nghe da diết quá, sâu sắc quá, có cảm giác như một lời nhắn nhủ, một lời nói muốn nhấn mạnh cho người yêu mình rõ rằng:

Anh sẽ đi cạnh em cho tới tận cùng, anh sẽ mãi là người duy nhất giữ chặt tay em. Dù cho mọi người có nói gì, có làm gì, tình yêu của chúng ta cứ vẫn mãi tiếp tục.

Trở lại với đoạn điệp khúc nhưng được thăng cao lên, cùng với tiếng trống được đập mạnh mẽ, không còn nhẹ như ban đầu. Dường như bài hát đã đến hồi cao trào:

Everyone needs a shoulder to cry on, everyone needs a friend to rely on.When the whole world is gone you won't be alone. I'll be there. I'll be your shoulder to cry on. I'll be there. I'll be your friend to rely on. When the whole world's gone. You won't be alone 'cause I'll be there.

Lặp đi lặp lại đến 3 lần, cả giai điệu lẫn lời ca như thật quen thuộc, như khắc khoải, như giục giã lòng người, như nói lên chính nỗi lòng của em.

Để rồi, trước khi kết thúc, người ca sĩ vẫn còn thầm thì rằng:

And when the whole world is gone. You'll always have my shoulder to cry on.

Đến đây, nhạc không còn ồn ào nữa, đoạn cao trào đã dịu xuống, nhưng không kết thúc một cách đột ngột. Tiếng nhạc bắt đầu tắt hẳn. Hay chính là dấu hiệu để nói lên rằng tình yêu của chúng ta đã chấm dứt mà không hề có nguyên nhân cụ thể nào cả hay chính là anh đã thay đổi khi trở về? Thế mà anh từng nói rầt nhiều về sự thuỷ chung. Tai sao thế anh? Em đã tự hỏi mình không biết bao lần nhưng mãi vẫn không thể trả lời được. Con người ta đi đến những nơi tốt đẹp hơn để học hỏi những điều hay thế nhưng tại sao?

Nghe bài hát này làm em lại có cảm giác như mình đứng trước biển cả bao la, lặng lẽ một mình ngắm nhìn sóng vỗ. Sóng, êm dịu, nhịp nhàng, nhấp nhô xô vào bờ. Khi đến bờ, sóng to, vội vã, mạnh mẽ ập vào bờ cát, như muốn cuốn theo tất cả những gì trên đường đi nhưng rồi sau đó, lại nhẹ nhàng, từ tốn lặng lẽ rút về với biển. Ca khúc này cũng vậy. Ban đầu nhẹ nhàng lắm, nhưng sau dó da diết, cao vút, và kết thúc bằng giọng hát dịu dàng, êm ái như mội lời nói ấm áp, âu yếm cuối cùng với người yêu. Nó đã tạo ra một dư âm vang mãi, một ấn tượng không thể nào phai nhạt cho người nghe...

...Em không biết nỗi đau anh gây ra có làm cho em tiếp tục tin vào những bờ vai vững chãi khác được nữa không nhưng nỗi đau, sự thất vọng anh đang gây ra thì sẽ mãi rất khó quên trong em...

Một đêm mưa bão để kết thúc mọi thứ, để quên mọi thứ và để tập quen thiếu bờ vai vững chãi đã từng có...
 Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

-->

[Click Here To View beyeumautim_banglang's Signature]

Đã có 4 cảm ơn !

Cảm ơn beyeumautim_banglang đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
be cọt (20-11-2009), giangcoi_korea (22-11-2009), ktstrogtai (20-11-2009), surii (22-11-2009)
Old 20-11-2009, 05:07 PM
zoro's Avatar
zoro zoro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Trần Việt Phương
Được cảm ơn 28 lần trong 14 bài viết
Default Ðề: Bờ vai ơi...em tập quên anh nhé!

E đang binh luận bài hat hay la tâm sự chuyên tình của e vây Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View zoro's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến zoro với bài viết này
beyeumautim_banglang (22-11-2009)
Old 22-11-2009, 09:53 AM
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Có phải ko câu chuyện tình e...ngồi nhớ người...e viết lại chuyện xưa...còn đâu nữa phút giây mơ mộng...những buổi giận hờn thủa ấy anh ơi...anh đi rồi mình e ôm kỷ niệm...với bài hát chợt thấy mắt cay cay...còn đâu nữa A shoulder to cry on...anh đi rồi bờ vai hỡi...em quên.... Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Old 22-11-2009, 10:14 AM
tranbalam294's Avatar
tranbalam294 tranbalam294 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Lam
Được cảm ơn 94 lần trong 70 bài viết

Ko ai đọc đâu em ơi! có thể ngắn gọn hơn đc ko? Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View tranbalam294's Signature]
Old 22-11-2009, 10:14 AM
surii's Avatar
surii surii vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: H
Được cảm ơn 2,829 lần trong 991 bài viết

Đọc câu chuyện của chị mà nghe buồn buồn. Chị đã từng có để mà quên, còn em có mà ko đc tựa vào  Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View surii's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến surii với bài viết này
Old 22-11-2009, 10:16 AM
hongdat's Avatar
hongdat hongdat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Hội NQB tại Đà Nẵng

Tên Thật: Trần Hồng Đạt
Được cảm ơn 1,511 lần trong 417 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi surii View Post
Đọc câu chuyện của chị mà nghe buồn buồn. Chị đã từng có để mà quên, còn em có mà ko đc tựa vào
Qua đây cho tựa thoải mái nì !
Còn mình có mà không ai tựa Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View hongdat's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến hongdat với bài viết này
Old 22-11-2009, 10:38 AM
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Trích:
Nguyên văn bởi tranbalam294 View Post
ko ai đọc đâu em ơi! có thể ngắn gọn hơn đc ko?
Ai muốn đọc thì đọc...đâu có ép đâu

---------- Post added at 10:36 AM ---------- Previous post was at 10:34 AM ----------

Trích:
Nguyên văn bởi surii View Post
Đọc câu chuyện của chị mà nghe buồn buồn. Chị đã từng có để mà quên, còn em có mà ko đc tựa vào
Thế thì tết về e tha hồ mà tự...vui vẻ em nhé

---------- Post added at 10:38 AM ---------- Previous post was at 10:36 AM ----------

Trích:
Nguyên văn bởi hongdat View Post
Qua đây cho tựa thoải mái nì !
Còn mình có mà không ai tựa
Nặng lắm...ku đạt có gánh nổi ko nà??? Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Old 22-11-2009, 10:41 AM
hongdat's Avatar
hongdat hongdat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Hội NQB tại Đà Nẵng

Tên Thật: Trần Hồng Đạt
Được cảm ơn 1,511 lần trong 417 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi beyeumautim_banglang View Post
ai muốn đọc thì đọc...đâu có ép đâu

---------- Post added at 10:36 AM ---------- Previous post was at 10:34 AM ----------

thế thì tết về e tha hồ mà tự...vui vẻ em nhé

---------- Post added at 10:38 AM ---------- Previous post was at 10:36 AM ----------

nặng lắm...ku đạt có gánh nổi ko nà???
Kê cục gạch 6 lỗ nữa chị , ai tựa cũng ok cả Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

[Click Here To View hongdat's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến hongdat với bài viết này
Old 22-11-2009, 10:45 AM
myduyenlh2005's Avatar
myduyenlh2005 myduyenlh2005 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: cô gái đến từ hôm qua
Được cảm ơn 4,595 lần trong 2,241 bài viết

Thấy bờ vái đó xa xăm quá Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View myduyenlh2005's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến myduyenlh2005 với bài viết này
Old 22-11-2009, 11:39 AM
carot_chutieucodon's Avatar
carot_chutieucodon carot_chutieucodon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: Cà Rốt
Được cảm ơn 6,330 lần trong 1,760 bài viết

Viết văn phân tích tác phẩm rất có tương lai Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View carot_chutieucodon's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến carot_chutieucodon với bài viết này
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn