Hướng dẫn sử dụng toàn bộ Modcp (Yêu cầu MOD/SMOD đọc kĩ!) - +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+

Go Back   +:| Diễn đàn Người Quảng Bình |:+ >
¤,¸¸,*¤* THÔNG TIN CHUNG *¤*,¸¸,¤
> |+| Thảo luận - Góp ý|+| > Thảo luận
Quên mật khẩu? Đăng ký!

ĐỘI BÓNG NQB | HỘI NGHỆ SĨ | HỘI TRÀ ĐÁ | CLB NGOẠI NGỮ (QEC)| SIDEWALK CLUB | RADIO NQB | BAN QUẢN TRỊ
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-03-2010, 06:43 PM
akay_vc's Avatar
akay_vc akay_vc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
GIA ĐÌNH NQB VĂN HÓA

Tên Thật: >>>>>> AKAY™ - NGƯỜI NGUỒN CHÍNH GỐC
Được cảm ơn 4,016 lần trong 1,261 bài viết
Default Hướng dẫn sử dụng toàn bộ Modcp (Yêu cầu MOD/SMOD đọc kĩ!)

Có 2 khái niệm bạn cần hiểu, và phân biệt rạch ròi:

- Thread: Là chủ đề, là đề tài trong box, trong forum được cấu thành từ rất nhiều bài post.

- Post: Là bài viết của các thành viên. Bài viết (post) #1 là post đầu tiên và tiêu đề của nó cũng chính là tiêu đề của Thread (topic) đó.

1. Quản lý Thread (đề tài, chủ đề, topic):

a.
Khi bạn đang ở trong 1 box mình quản lý (bao gồm rất nhiều đề tài), bạn click vào ô vuông bên phải của thread đó, kéo chuột gần cuối bên phải màn hình, nhấn vào khung Moderation, tất cả các tùy chọn quản lý topic sẽ hiện ra (xem hình)

Các chức năng quản lý:

Delete Thread - Xóa chủ đề (ở hình vẽ trên là 2 topic mà bạn chọn)
UnDelete Threads - Khôi phục chủ đề đã xóa. Chỉ có tác dụng đối với các lệnh xóa tạm.
Delete Threads as spam: Xóa chủ đề và có thể ban nóng thành viên ngay trong topic vi phạm đó luôn (Cái này có thể group mod không có, chỉ có Smod trở lên mới thực thi được).
Open Threads - Mở lại đề tài - Mở đề tài để thành viên có thể viết bài trong đó.
Close Threads - Đóng đề tài: Khi đề tài bị đóng thì các thành viên sẽ không có quyền trả lời bài vết ở Đề tài đó nữa. Chỉ có Group Mod trở lên mới có thể reply trong những topic đã bị khóa. Chức năng này giúp bạn: khi topic đó quá cũ, hoặc bạn muốn tạo thông báo quan trọng trong box mà chỉ để thành viên vào đọc chứ không đc quyền reply lại....
Aprove threads: Mở chế độ public. Nghĩa là mọi thành viên đều có thể thấy và xem nội dung của chủ đề này.
Unaprove threads: Ẩn đề tài. Chỉ BQT mới thấy được đề tài này.
Stick Threads: Dán đề tài, chú ý chủ đề. Tác dụng là dán đề tài lên trên cùng thành 1 bài chú ý. Khi có nhều Thread trong 1 box thì các đề tài được dán lên vẫn sẽ được hiển thị ở trên cùng. Giúp thành viên dễ dàng theo dõi những đề tài nổi bật. Trong 4rum FCN-VN, Ninh bụi đã tách riêng thành 2 loại: Chủ đề chú ý và những chủ đề thông thường, với những chủ đề được dán lên thì cho dù trong box bạn quản lý có sang đến trang thứ n, những chủ đề đó vẫn được hiển thị lên trên cùng.
Unstick Threads:
Bỏ chú ý chủ đề.
Move Threads-Di chuyển đề tài: Tức là bạn chuyển đề tài này từ box này sang box khác. Sử dụng khi các đề tài đặt không đúng chủ đề.

Khi chức năng Move được chọn, cửa sổ mới được mở ra:

Đề Tài Mới:
Bạn có thể thay đổi đề tài nếu muốn.

Tới Chuyên Mục: di chuyển đến box đích mà bạn muốn

Chuyển: Mục này mong các bạn lưu tâm:

+ Leave No Redirect: Di chuyển không để lại dấu vết ở topic nguồn. khuyến cáo nên sử dụng cái này

+ Leave Permanent Redirect: Chuyển trực tiếp mãi mãi. topic gốc sẽ được giữ mãi mãi.

+ Leave Expiring Redirect: thời hạn để chấm dứt topic gốc. Nếu bạn chọn cái này, khuyến cáo nên chọn trong thời hạn 1h.

+ Redirect Title:
tên tiêu đề mới sau khi di chuyển (có thể vẫn giữ nguyên).

Merge Threads: Ghép 2 hay nhiều hơn đề tài thành 1 (trong hình trên nếu bạn chọn chức năng này thì 2 topic đó sẽ được gộp vào làm 1). Sử dụng khi các đề tài có cùng nội dung. Chú ý, lệnh này chỉ thực hiện được khi bạn đánh dấu chọn từ 2 đề tài trở lên. Và khi 2 hay nhiều topic được gộp vào, thì topic nào lập trước sẽ là topic chủ đạo, và tiêu đề của topic đó sẽ là tiêu đề của topic sau khi đã gộp.

b. Quản lý chủ đề trong topic (topic đã được mở ra)

Phần này đã được Việt hóa gần hết nên bạn có thể dễ dàng hiểu và sử dụng nhanh chóng

Khi bạn mở topic ra, ngay trong post đầu tiên của trang, bạn nhấn vào Điều chỉnh, khi khung điều chỉnh mở ra bao gồm các chức năng sau để bạn quản lý posts trong topic chọn lựa(xem hình).

Các chức năng cũng tương tự như đã nói ở phần trên (mục 1a):

Khóa chủ đề:
Như trên
Di chuyển chủ đề: như trên
Copy đề tài: Chức năng này giúp bạn có thể copy toàn bộ hay 1 trong số những post trong topic đó ra thành 1 topic khác.
Sửa đề tài: Đây là chức năng chỉnh sửa tiêu đề của topic.
Xóa đề tài: Với group mod chỉ có thể xóa tạm (del soft)
Dán đề tài: Như trên
merge threads: Như trên
Bỏ chuyển tiếp: như trên

2. Quản lý Post (bài viết)

Tức là bạn quản lý các bài viết trong các topic và khi bạn đã mở topic đó ra. Tick vào ô màu vàng tương ứng với post trong topic bạn quản lý. Kéo chuột xuống dưới màn hình (gần khung trả lời nhanh), mở khung Moderation ra, có các lựa chọn cho bạn quản lý: Xem hình

Chế độ pha trộn: Bạn có thể gộp nhiều hơn 2 post của 1 thành viên trong cùng 1 topic đó vào thành 1 post. Khi gộp lưu ý nên ghi rõ lý do, tránh gây thắc mắc của mem và để Smod, có thể kiểm soát được việc quản lý của bạn.

Di chuyển: Bạn có thể di chuyển 1 hoặc nhiều post ra lập thành 1 topic mới, hoặc sang 1 topic khác (gộp chung vào) hoặc di chuyển chúng sang 1 box khác. Khi lựa chọn này được thực thi, 1 cửa sổ mới hiện ra (xem hình):

Có 2 lựa chọn cho bạn khi move post:

- Sau khi di chuyển tạo thành 1 topic mới, bạn điền vào tên topic (như hình vẽ đã hd)

- Bạn muốn ghép các bài post đó vào 1 topic khác, bạn phải điền đường dẫn của topic đích đó vào ở ô url. Nên sd copy - paste cho nhanh

Sau khi hoàn tất xong việc đó, nhấn vào Di chuyển để thực thi lệnh Move post.

Ngoài ra những chưc năng khác cũng giống như chức năng quản lý đề tài đã nêu trong mục 1 ở trên.

---------------------------------------------------------------------------------------------
ModCP (Mod Control Panel)

Để vào chức năng quản lý bài viết của thành viên, có 2 cách truy cập.

- Cách 1 : Phía dưới diễn đàn có thanh công cụ, các Mod vào link "Mod"

- Cách 2 : Gõ vào thanh địa chỉ : http://nguoiquangbinh.net/forum/diendan/modcp/index.php

* Có 3 mục các Mod cần chú ý :

- Moderator Theads : Quản lý các tiêu đề bài viết khi thành viên gửi bài mới.
- Moderator Posts : Quản lý các bài viết trả lời của thành viên.
- Moderator Attachments : Quản lý các file đính kèm.

* Đây là ví dụ khi có 1 bài viết cần được xét duyệt.
Để đồng ý với bài viết này, Các Mod chọn "Validate" và nhấn "Save"
Nếu không đồng ý thì chọn "Xóa" và ấn "Save"

------------------------------------------------------------------------------------
Smodcp (Smod Control Pannel)

Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

****************Hãy cùng chia sẻ với bạn bè bằng cách ****************

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

-->

[Click Here To View akay_vc's Signature]

thay đổi nội dung bởi: akay_vc, 02-03-2010 lúc 06:56 PM.

Đã có 13 cảm ơn !

Cảm ơn akay_vc đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
colennao (02-03-2010), conduongmauxanh (02-03-2010), giangcoi_korea (17-03-2010), Guitar (03-03-2010), Hạ Vũ (12-03-2010), kimhue (11-03-2010), nhox--py (02-03-2010), oanhcoi (20-12-2010), pe_kute (12-03-2010), thanh_06 (04-03-2010), tiengtrongninhchau (02-03-2010), Trần Cương (03-03-2010), Xuan Quang (04-03-2010)
Old 02-03-2010, 07:07 PM
nhox--py's Avatar
nhox--py nhox--py vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: nhox--py
Được cảm ơn 2,371 lần trong 712 bài viết
Default Ðề: Hướng dẫn sử dụng toàn bộ Modcp (Yêu cầu MOD/SMOD đọc kĩ!)

t
e
m
cho anh nì.............
........................................
-->

[Click Here To View nhox--py's Signature]

Đã có 3 cảm ơn !

Cảm ơn nhox--py đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
akay_vc (02-03-2010), pe_kute (12-03-2010), Xuan Quang (02-03-2010)
Old 02-03-2010, 07:24 PM
akay_vc's Avatar
GIA ĐÌNH NQB VĂN HÓA

tem mà nhìn cái mặt ỉu xìu kìa!
BQT đọc thử xem có cần góp ý gì nữa ko? Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 2 cảm ơn !

Cảm ơn akay_vc đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
pe_kute (12-03-2010), Xuan Quang (02-03-2010)
Old 04-03-2010, 09:23 AM
thanh_06's Avatar
thanh_06 thanh_06 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Smod- Trợ lý NQB

Tên Thật: Thành
Được cảm ơn 3,892 lần trong 1,207 bài viết
24 Ðề: Hướng dẫn sử dụng toàn bộ Modcp (Yêu cầu MOD/SMOD đọc kĩ!)

Trích:
Nguyên văn bởi akay_vc View Post
tem mà nhìn cái mặt ỉu xìu kìa!
BQT đọc thử xem có cần góp ý gì nữa ko?
Hay !! Nhưng mà Akay hack được pass của vị Admin nào đó àh ? hay sao có phần Set pass tại các Box và room thế !! ( hic chắp nối 2 or 3 cái 4r mà cũng hay đó chứ ).
Cái này ...năm xưa tui cũng có một bài rùi , nhưng lấu quá nên nó được đưa vào viện bảo tàng di tích văn hoá cỗ rùi
P/S: Anh em nên nhiệt tình hơn nhé ! Akay cũng chỉ vì NQB 4r này thui, cố lên Anh em !
-->

[Click Here To View thanh_06's Signature]

Đã có 4 cảm ơn !

Cảm ơn thanh_06 đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
akay_vc (11-03-2010), Guitar (11-03-2010), pe_kute (12-03-2010), Xuan Quang (04-03-2010)
Old 11-03-2010, 02:18 PM
Hạ Vũ's Avatar
Hạ Vũ Hạ Vũ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Người Quảng Bình (NQB)

Tên Thật: ewewew
Được cảm ơn 1,133 lần trong 633 bài viết

Mình có nhận xét :
+Nhiều lúc Mod,SMOD trong forum ta còn ko biết chức năng Quản lý trong Control Panel là gì thì làm sao quản lý được diễn đàn....Nhiều Mod,SMod lâu lâu mới thấy online,có người còn ko thấy tăm tích thì sao mà quản lí,.... Ấy vậy mà thấy ai ai cũng đăng kí làm mod,đăng kí lên SMod...Ý mình là ko chê bai năng lực ai cả
+ Nếu việt hóa Control Panel Home được thì Admin nên việt hóa,cho anh em quản lý cho dễ Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 3 cảm ơn !

Cảm ơn Hạ Vũ đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
akay_vc (11-03-2010), Guitar (14-03-2010), thanh_06 (12-03-2010)
Old 11-03-2010, 02:58 PM
Guitar's Avatar
Guitar Guitar vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: Rock
Được cảm ơn 941 lần trong 431 bài viết

Rất hay và bổ ích Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View Guitar's Signature]
Bạn có lời cảm ơn đến Guitar với bài viết này
akay_vc (11-03-2010)
Old 11-03-2010, 08:08 PM
kimhue's Avatar
kimhue kimhue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
QUẢN LÝ CHUYÊN MỤC

Tên Thật: Trần Thị Kim Huế
Được cảm ơn 5,203 lần trong 1,507 bài viết

Cám ơn Akay nhiều. Chị cũng đang nghiên cứu làm sao mà quản lý cho tốt giờ đọc bài này hiểu rùi. Mình thấy ý kiến của Hạ Vũ cũng hay, nếu Việt hóa được thì Admin và các Smod nghiên cứu xem sao nhằm giúp cho các thành viên BQT làm tốt công việc của mình hơn. Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 
-->

[Click Here To View kimhue's Signature]

Đã có 4 cảm ơn !

Cảm ơn kimhue đã viết bài này. Chúc bạn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống !
akay_vc (11-03-2010), Guitar (14-03-2010), pe_kute (12-03-2010), thanh_06 (12-03-2010)
Old 11-03-2010, 09:07 PM
akay_vc's Avatar
GIA ĐÌNH NQB VĂN HÓA

Vn Ðề: Hướng dẫn sử dụng toàn bộ Modcp (Yêu cầu MOD/SMOD đọc kĩ!)

Trích:
Nguyên văn bởi thanh_06 View Post

Hay !! Nhưng mà Akay hack được pass của vị Admin nào đó àh ? hay sao có phần Set pass tại các Box và room thế !! ( hic chắp nối 2 or 3 cái 4r mà cũng hay đó chứ ).
Cái này ...năm xưa tui cũng có một bài rùi , nhưng lấu quá nên nó được đưa vào viện bảo tàng di tích văn hoá cỗ rùi
P/S: Anh em nên nhiệt tình hơn nhé ! Akay cũng chỉ vì NQB 4r này thui, cố lên Anh em !
Kính thưa bác Xấu :
Kính thưa anh em :

Để việt hóa cái Admin CP hay Modcp, cái này khá dễ nếu ko nói là quá dễ đối với 1 admin Root (Cụ Hoài)
bác Xấu nì: ko có thời gian nên em mới lấy cái mà bác gọi là chắp nối kia.
em có hack pass admin đâu?
Vào đc cái đó trên NQB chỉ có Admin Hoài

Em cũng đang làm cái 4rum VBB "chơi cho vui" với học hỏi kinh nghiệm
Trước đây, trang http://svqb.net em có tham gia edit với quản lí (nay nghỉ để lo cho anh em Minh Hóa)

4rum http://minhhoa.info thì em đang làm lại mà còn nhiều khó khăn lắm
đang học hỏi kinh nghiệm. Bởi vậy, có chi chưa đúng hay sai lệch, mong BQT với cả bác Xấu chỉ ra để em test lại thử xem
Ví dụ các chức năng chẳng hạn

Mong sự đóng góp ý kiến của cả nhà  Nguồn: www.nguoiquangbinh.net 

Đã có 3 cảm ơn !

Guitar (14-03-2010), pe_kute (12-03-2010), thanh_06 (12-03-2010)
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn